Nhóm Quậy 12
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Nhóm Quậy 12

Diễn đàn lưu giữ kỷ niệm thời học sinh

Trang ChínhPortalTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Giảm stress trong mùa thi

Go down 
2 posters
Tác giảThông điệp
nhoc_xxx14
Super Moderator
Super Moderator
nhoc_xxx14

Nữ
Nghề Nghiệp : a9n chơi liêu lỏng
Sở Thích: : thể thao

Giảm stress trong mùa thi Empty
Bài gửiTiêu đề: Giảm stress trong mùa thi   Giảm stress trong mùa thi I_icon_minitimeWed Apr 23, 2008 9:58 pm

Bạn đang trong kì thi hết sức căng thẳng? Bạn cảm thấy đầu óc mình như nổ tung và không thể nhồi nhét thêm một tí kiến thức nào?

Bạn lo lắng vì mình học khá nhiều nhưng đầu óc vẫn rỗng không? Có lẽ bạn đang có dấu hiệu bị stress đấy! Hãy chú ý những điều sau nhé!

1. Quên đi những môn học đã thi rồi

Bạn còn đang buồn, chán nản và thất vọng vì môn thi trước? Bạn học khá nhiều, khá chăm chỉ nhưng vẫn không làm bài được. Quên nó đi bạn ạ. Bạn không thể quay ngược thời gian để thi lại. Nếu bạn tiếp tục lo lắng như thế thì sẽ ảnh hưởng đến những môn học sắp thi tiếp theo, liệu có tích cực không? Vì vậy, hãy lạc quan lên. Đôi khi, bạn nghĩ mình sai trầm trọng, nhưng phát bài ra vẫn đạt điểm tốt. Và thỉnh thoảng, bạn tưởng mình đúng hết, nhưng kết quả vẫn sai vài lỗi nhỏ. Do đó, bạn không nên đoán mò mà hãy nhìn về phía trước. Hãy tâm niệm thế này: Đừng cố gắng nhớ về quá khứ hoặc nghĩ đến tương lai, nó sẽ làm mất đi những phút giây vui vẻ ở hiện tại.

2. Đừng học một cách mù quáng

Môn nào bạn cũng chạy nước rút bằng cách ôn xô bồ, chẳng chịu nắm những kiến thức căn bản, đó là lý do chủ yếu khiến bạn làm bài không được. Đề thi cũng có giới hạn chứ bạn! Trong đề thi chỉ có những kiến thức căn bản, vì vậy bạn đừng bao giờ quan trọng hoá vấn đề mà học không có phương pháp. Hãy nhìn vào các khung ghi nhớ, kết quả cần đạt hoặc đơn giản chỉ là mục lục ở cuối sách giáo khoa. Trong từng bài bạn sẽ ôn những phần căn bản nào, và chỉ cần hiểu thôi bạn ạ. Thà nắm thật vững kiến thức ấy để chắc chắn 6, 7 điểm trong tay, còn hơn là muốn được 10 điểm mà ôn chẳng đâu vào đâu, bạn cũng chẳng được kết quả tốt.

3. Nên nhớ rằng: Bạn học vì bạn

Bạn đừng nghĩ: "Kì này mình thua nhỏ A chắc, nó làm được hết, còn mình sai te tua", hay như: "Trời, lên mạng chẳng thấy ma nào online, học dữ vậy trời! Mình là người lười biếng sao? Chắc phải ngồi học tiếp quá!". Đừng tự hành xác mình như vậy, bạn là bạn, vì thế mọi so sánh đều trở nên khập khiễng. Bạn thua nhỏ A môn này, nhưng chắc gì các môn còn lại bạn đều thua nó? Bạn chỉ lên mạng 15 phút để giải trí, thế sao bạn không nghĩ rằng những đứa khác cũng online, nhưng invisible vì có tư tưởng như bạn? Hơn nữa, những lúc bạn không vào Yahoo! thì mọi người lại lên thì sao? Bạn học cho chính bản thân mình, và mọi quyết định đều nằm trong tay bạn, đừng quan trọng hoá vấn đề cũng như đừng bao giờ làm phép so sánh, bạn đã tự chui vào bẫy chính mình đấy!

4. Tập trung

Bạn hãy nhớ lại xem, những lần tập trung của bạn đã mang lại hiệu quả tích cực như thế nào. Nếu bạn tập trung cao độ, thì chỉ cần 1 giờ là bạn có thể ôn lại được tất cả kiến thức căn bản. Còn đầu óc cứ mải nghĩ đi đâu thì có 1 tuần bạn cũng chưa chắc ôn được đến nơi đến chốn. Vì vậy, hãy tự "giải phóng" đầu óc mình khỏi những suy nghĩ lung tung và không có thực. Nếu bạn làm được điều đó thì bạn cũng sẽ làm rất tốt bài thi các môn khác đấy, vì thi là cần tập trung mà!

5. Chuyển sang những thú thư giãn đặc biệt

Bạn không muốn phân tâm nên đã tháo cài đặt Yahoo!? Bạn vẫn có thể giữ liên lạc với mọi người qua SMS trên di động mà! Sao bạn không thử cách đó nhỉ? Làm như vậy, mọi người sẽ có cảm giác là bạn túc trực trên mạng 24/24, trong khi bạn chẳng hề lên mạng tí ti nào! Vẹn cả đôi đường. Và thay vì bạn dành 1 giờ đồng hồ để xem ti vi thì sao không chuyển qua đọc báo, hoặc xem sơ sơ các môn khác nhỉ? Bạn cũng có thể làm những công việc đơn giản, như dọn lại phòng học hay soạn những dụng cụ học tập cho kì thi ngày mai... Rất tuyệt đấy bạn! Tuy nhiên, trong thời gian thi, bạn có cảm giác là mình khá cô đơn, vì không gặp mặt được bạn bè, không liên lạc với ai cả. Ai cũng như bạn thôi mà! Hãy cố gắng nhẫn nại chờ đợi kì thi qua đi nhé, bạn sẽ không còn cô đơn nữa đâu!

Chúc bạn thi các môn còn lại đạt kết quả cao nhất!
Admin
Admin
Admin

Nữ
Nghề Nghiệp : Sinh viên
Sở Thích: : đi chơi với nhóm .........

Bài gửiTiêu đề: Re: Giảm stress trong mùa thi   Giảm stress trong mùa thi I_icon_minitimeThu Apr 24, 2008 11:42 am

cám ơn chị hai nhiều nha, àh mà nè, cái này chị sưu tầm đúng kg
https://nhomquay12.forumvi.com
nhoc_xxx14
Super Moderator
Super Moderator
nhoc_xxx14

Nữ
Nghề Nghiệp : a9n chơi liêu lỏng
Sở Thích: : thể thao

Bài gửiTiêu đề: Re: Giảm stress trong mùa thi   Giảm stress trong mùa thi I_icon_minitimeFri May 02, 2008 8:28 pm

uhm..cái này do sưu tầm và cũng có một vài ý kiến của những người bạn nữa nên tiện thể mang vào diễn đàn cho các "chiến sĩ 'tụi mình tham khảo.HihiD9o1 cũng là những cách giảm xi tret hiệu quả đúng không nè....
____________-
chị hai nhóm quậy 12 study
Admin
Admin
Admin
Admin

Nữ
Nghề Nghiệp : Sinh viên
Sở Thích: : đi chơi với nhóm .........

Bài gửiTiêu đề: Re: Giảm stress trong mùa thi   Giảm stress trong mùa thi I_icon_minitimeFri May 02, 2008 8:32 pm

uhm ,giảm xi trét quá hiệu quả luôn. cố gắng lên lớp nha
https://nhomquay12.forumvi.com
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Giảm stress trong mùa thi   Giảm stress trong mùa thi I_icon_minitime

Giảm stress trong mùa thi
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» LOẠI BỎ STRESS TRONG THI CỬ
» Thực phẩm giảm stress
» STRESS VÌ HỌC QUÁ CĂNG
» Khắc phục các sự cố mạng đơn giản trong gia đình
» BỐN TỪ TRONG SUỐT CUỘC ĐỜI...